Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Sáu Tháng 8 09, 2013 1:48 am

Anh Phi ạ, những gì em nhận định về con em là chính xác 100% đấy. Em đã cho con học trường mầm non bình thường và chuyên biệt đều có. Không biết em và con có xui xẻo không mà toàn gặp những cô giáo lúc đầu cũng lầm tưởng là có tâm nhưng chỉ được vài ba tuần đầu thôi anh ạ. Trong vòng 3 tuần đầu con tiến bộ từng ngày, bố mẹ rất mừng nhưng thời gian sau là con mất hết thậm chí là lùi chứ không tiến mà cũng ko dậm chân tại chỗ luôn thế mới buồn chứ.
Em cho con can thiệp ở Hà Nội, 3 tuần đầu cô giỏi chuyên môn trực tiếp dạy bé, bé tiến bộ mỗi ngày, sau đấy cô ko dạy nữa bàn giao cho người khác thế là con lùi lại, không fat âm được từ nào cả, con học 5 tuần nữa về là quay về số 0. Trước đấy, mẹ khoe với mọi người là con biết ạ mẹ, ạ ba, cần gì goi ba, mẹ. Khi học hơn 1 tháng nữa về con không nói được gì cả. Đấy là trường hợp của VIP nhà em.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 12 22, 2014 1:09 am

Chào các anh chị.
Em về nhà em để nhờ anh Phi tư vấn giúp về trường hợp của con em.
Bé cho tay vào miệng mỗi khi mẹ dạy con, thỉnh thoảng vẫn có nhưng ít hơn. Đợt cách đây 1tuần con móc chảy máu lỡ loét, em cho con dùng thuốc đã khô khá hết rồi. Em ko dạy con học 1 tuần mới được. Nay dạy con lại thế là con tiếp tục hành vi đấy lại. Như vậy em đã loại trừ nguyên nhân ko phải là bệnh lý. Nếu bệnh thì bình thường mọi lúc mọi nơi còn đều làm vây. Đây là 1 hành vi. Trước đây, mỗi khi con cho tay vào miệng là em yêu cầu con vỗ tay và hát bài "bà ơi bà"con sẽ quên đi nhưng nay con ko làm theo yêu cầu mẹ nữa. Em có cảm giác con móc để lấy nước bọt ra trây đi chỗ khác. Con rất thích chơi nước bọt, ngậm nước bọt trệu trạo phát ra âm thanh, thỉnh thoảng nhổ ra bàn, ra đồ chơi, xuống sàn nhà rồi trây ra lung tung, rất mất vệ sinh.
Thỉnh thoảng con cho tay vào quần phía trước và phía sau móc rồi cho tay lên miệng mũi. Dẫn con đi đâu thì con láy tay bỏ xuống sàn nhà, phía dưới dép, mỗi khi tắm con cũng mò tay duoi sàn toilet, rồi cho tay vào miệng. Con còn có hành vi lấy khăn lau bàn cho lên miệng hay chúi miệng xuống bàn để đụng môi nữa. Em rất khổ sở về các hành vi trên của con. Nhờ các anh chị tư vấn giúp.
Cảm ơn nhiều. Chào trân trọng.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 12 22, 2014 6:51 pm

Em có cảm giác khi con làm việc gì mà người lớn không đồng ý là con lại thích làm và khêu khích vậy đó. Càng la con càng làm và chạy trước mặt cho mẹ nhìn thấy. Có khi lén quay đi chỗ khác để làm hành vi lạ cũng có nhưng rất ít.
Lúc tối chân mẹ ướt con lấy tay trây nước dưới chân mẹ, mẹ ko cho con vẫn làm, xong lại lấy chính ngón tay đấy cho vào miệng. Thật là buồn vì các hành vi của con.
Nhờ các anh chị tư vấn giúp.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 12 23, 2014 8:12 am

Em Khanh thân mến,
Ông bà mình có câu : "chuyện nhà thì quáng mà chuyện người thì sáng", có lẽ câu này nó đúng với chị lúc này :D
Bởi vì đôi khi HN làm gì đó chị cứ rối như mớ bòng bong, không hiểu mình phải làm sao cho đúng, rồi ước gì có ai đó cho mình ý kiến. Chị biết em là bà mẹ rất yêu con, đủ tinh thần vững vàng hơn chị dạy con, ..... vậy mà có lúc em cũng rối giống chị ! Kể em nghe chuyện anh N ông xã chị hồi nhỏ, ổng "nổi tiếng" phá nhất nhà, nhất là chọc ghẹo bà cố của ảnh. Bà không thích gì, không chịu gì... thì "ông cháu trai" cũng làm cho bằng được, bà ăn món gì cũng ráng làm mình làm mẩy ăn cho bằng được món của bà, bà già rồi, bà hay sợ ma thì "ông cháu" lại hay nhát ma bà, chờ bà ngủ lén chun xuống giường khều móc chân bà cho bà hoảng ! Tới bây giờ cũng vậy, biết vợ không thích cái gì thì vẫn nói vẫn làm chọc ghẹo, biết HN không thích gì vẫn chọc con cho con la làng ! Đó là 1 người hoàn toàn bình thường, không hề rối loạn tự kỷ nha em. Vậy thì, cá tính ai đó về một khía cạnh nào đó có nét riêng của người đó. Chúng ta cũng vậy thôi, khi làm gì không ai ủng hộ, tức mình làm cho bằng được, ai phản bác càng cố làm để chứng tỏ "ta đây" - Vậy thì việc con em cũng là "bình thường" - theo chị nghĩ - Do đó, ý kiến của chị là thay vì em cấm đoán con, làm ra vẻ không đồng ý, cố cấm đoán thì em lựa cách hòa mình với trò chơi của con, giải thích cho con cảm giác ở bàn tay, trong miệng khi cho tay vào miệng thế nào, thay vì cấm, lấy tay con ra, em cho tay em vào miệng em làm giống vậy, hay em cho tay con vào miệng em và giải thích chỗ này là răng, chỗ này là nướu (lợi), chỗ này là lưỡi... Em cho con rửa tay sạch, giải thích tay sạch thì được cho vào miệng, em cầm tay con cho vào miệng con rồi giải thích, em cứ thử tán đồng với con, vui vẻ với khám phá bản thân con, em làm thử coi sao. Chị không phải chuyên gia hay nhà tâm lý, chị chỉ dựa vào chính cảm nhận bản thân mình mà suy nghĩ như trên.
Chúc em sớm giúp con bớt đi hành vi không cần thiết.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 12 24, 2014 12:31 am

Cảm ơn chị Phương. Tối qua bình thường con ko cho tay vào miệng nhưng em cho con vào bàn dạy con được khoảng 10 phút là con lại trêu mẹ. Lúc đầu cũng nói ngọt con ko nghe, bực quá la con vẫn làm, thế là mẹ nói "thôi con ko thích học nữa thì mẹ đem cất nhé", thế là con giữ tay mẹ lại ý là để con học. Mẹ bảo "học thì khoanh tay lên bàn", con ngoan ngoãn làm theo, 1 lát lại trêu mẹ tiếp và mẹ lại tiếp tục đòi cất giáo cụ đi thế là con giữ lại. Một hồi thì con hết trêu mẹ. :)
Nhiều lúc bực quá mất bình tĩnh chị ạ.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 12 24, 2014 12:42 am

Theo chị nghĩ con em đang thể hiện mình, đang muốn mẹ chú ý đến con và đó chính là 1 cách giao tiếp của con với mẹ. Cố giữ bình tĩnh, ráng em nhé, mình phải học cách hiểu con em ơi, kẽo sau này mình ân hận vì mình đã không hiểu con và làm khổ con.
Có 1 mẹ ở SG này quen với chị, em ấy kể với chị rằng khi con cô ấy còn chưa biết nói chuyện, cô cho học trường SM. Mẹ cho con cái gối ôm đem vào trường. Thời gian sau mất cái gối ôm, mẹ bực tức đánh con. Đến khi con nói chuyện được, con đã nhắc lại chuyện cái gối ôm rằng : do con tẻ dầm dơ gối, cô giáo vứt bỏ cái gối ôm chứ không phải con làm mất ! - Người mẹ hối hận vì đã không cặn kẽ tìm hiểu mà đánh con oan ức, mẹ khóc !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 1 25, 2015 8:24 pm

Các anh chị ơi!!!
Con em dạo này cứ đánh mẹ hoài. Bực cái gì hoặc không thích cái gì hoặc bị ba la là con đánh mẹ. Nếu mẹ la con đánh mẹ, mẹ bỏ đi thì con đập giường, đập bàn, la om sòm.
Mẹ đem giáo cụ ra dạy cho con chỉ thích học những cái mà con đã biết rồi, không chịu học cái mới, thế là con khóc la lên, mẹ giải thích con vẫn không chịu nghe, mẹ la thì con đánh vào mặt mẹ.
Tối qua nhà cô ruột của con Tất niên, ba mẹ dẫn con theo, lúc đầu chơi vui vẻ lắm, khi ngồi vào bàn ăn, con thích lấy ly đổ đi hết khong cho ai uống, không cho có bia trong ly, bố la, con lại bàn mẹ ngồi khóc la giải thích vẫn không chịu thôi. Thế là mẹ phải lôi con ra đi về để mọi người ăn cho ngon miệng, con không chịu cứ đòi phá bia cho bằng được. Ra xe con cứ luôn tay đánh vào người mẹ, không sao ngồi lên xe được, bố ra tìm cây roi, con vọt khỏi xe chạy tuốt. Rồi bố thả roi đi là con chạy lại la tiếp, bố quất cho 1 roi thì con im, mẹ can không cho đánh nữa, rồi bố đi vô, mẹ chở con về nhưng con vẫn la trên đường. Con đánh mẹ sau lưng rồi chòm tới phía trước để kéo dây kéo áo lạnh của mẹ xuống (con thấy ai mặc áo có dây kéo là con chạy tới kéo xuống cho được, thấy ai ngồi bắt chéo chân là chạy đến lôi chân bắt bỏ ra), mẹ không cho con kéo thì con la lên khắp đường, rồi tìm cách kéo mãi không được thế là con chòm tay từ phía sau đánh 1 cái bóp vào mắt mẹ tối tăm mặt mày luôn, sáng nay mắt trái mẹ sưng đau quá chừng. Lúc ba về mẹ kể lại, ba nói con hư quá thế là con chòm tay đến muốn đánh vào mặt ba nhưng không dám đánh mà chỉ đặt tay lên mặt ba rồi nhìn mặt ba rồi bỏ xuống. Nếu là mẹ nói thì con đánh mẹ rồi. Hôm nào đến bữa ăn có ba ngồi ăn cùng thì con ăn ngoan ít quậy phá, còn không có ba là con giật đũa giật chén không cho mẹ ăn. Không đưa cho con thì con đập bàn la om sòm. Nhiều lúc bực quá mẹ cũng cầm roi đánh con nhưng con vẫn không sợ mà ba cầm roi là con chạy tuốt, miệng im ngay. Nhưng ba đi rồi là con lại tiếp tục.
Buồn quá, bất lực với con nên vào đây tâm sự với các anh chị.
Mong được chia sẻ kinh nghiệm.
Chào các anh chị.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 1 26, 2015 12:00 am

Chị biết em buồn, chắc chắn rồi, con đang trong thời gian bất ổn !
Kiểm tra lại xem có khi nào em làm con giận hay ấn tượng 1 chuyện gì đó mà con không thích không ?
HN cũng ghét cô giữ em mặc áo lạnh có zipper phía trước, nên khi bực mình cứ bắt cô này cởi áo lạnh ra hoài.
HN cũng hay cào cấu mẹ khi bùng nổ, nhưng đó là do con đang có cảm giác bất lực để truyền tãi ý muốn, thể hiện, hay con bực mình và cào trong vô thức. Chị thường im lặng hay nói lời dịu ngọt với âm thanh nhỏ, thủ thỉ và massage cho HN dịu xuống. Khi làm kịp thời, đúng lúc và cộng thêm được việc hiểu lý do vì sao HN khó chịu dẫn đến nguy cơ bùng nổ thì kết quả rất tốt là HN sẽ dịu cơn bực mình xuống và ngưng hẳn.
Chị đọc tâm sự em mà nước mắt muốn chảy xuống, chị hoàn toàn hiểu cảm giác chịu đựng và cảm thấy buồn, bất lực trước biểu hiện của con em gần đây, chắc chắn rằng đang có 1 thông điệp nào đó từ con mà chúng ta chưa hiểu hết, mong em hãy bình tĩnh, cố bình tĩnh hết sức, cố hạn chế đánh con bởi đánh con sẽ chẳng giải quyết gì được mà chỉ làm trầm trọng thêm cảm giác bất lực của con mà thôi, khi nào mất kiểm soát mình em cứ tự nhủ : "Đánh con đau mà con không hiểu, con đau mình cũng không vui, sau đó mình sẽ ân hận không chữa được nữa, tổn thương trên da thịt rồi sẽ lành, còn tổn thương tình cảm, tinh thần thì con sẽ nhớ hoài và thành vết khó phai" - Chị rất hiểu tâm trạng em, mong em sớm vượt qua.
Em chờ xem anh chị chuyên gia và các PH khác có thêm chia xẽ để em giúp con vượt qua nhé,
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 1 26, 2015 1:17 am

Nếu bé của bạn thích kéo zipper, thích đổ bia thì bạn có thể làm như sau:

1/ Cho bé chơi các trò đổ nước từ chai này qua chai kia. Chỉ cho chơi trong phòng tắm và dạy cho bé hiểu là tại sao chỉ chơi trong đó . Như vậy mai mốt sẽ không đổ bia/nước ở ngoài.

2/ May miếng vải có zipper gắn vào cuối vở, cho bé mở ra chơi khi ghiền . Lúc trước mình cũng gặp một em, ba/mẹ phải làm cho cho em cái hộp có công tắc đèn vì em này thích bật/mở cả ngày.

Ráng nhe bạn, có ngày mình bị các em quậy thê thảm, và sẽ có những ngày mình có được hạnh phúc khi dạy được các em đạt mục tiêu đặt ra.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 1 26, 2015 6:01 pm

Em cảm ơn anh, chị đã tư vấn chia sẻ cùng em. Thế anh Phi cho em hỏi thêm về hành vi mỗi khi con thấy ai ngồi mà bắt chéo chân lại là con chạy tới hất lấy chân ra cho bằng được thì mình phải can thiệp bằng cách nào để con hạn chế bớt đi ạ. Nhiều khi dắt con đi ăn tiệc (chỉ là ai trong gia đình có thân thiết lắm mới đưa con đi chư sợ phiền người ta) con thấy mây cô mặc váy ngắn ngồi bắt chéo chân là con chạy tới ôm chân bỏ ra hết. Họ không biết con vậy nên họ phản ứng không hiểu sao con lớn rồi mà làm vậy với họ. Mẹ phải giải thích họ mới hiểu và thông cảm cho.
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.6 khách.