Con 6 tuổi, không tập trung học, k chịu giao tiếp

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Con 6 tuổi, không tập trung học, k chịu giao tiếp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 17, 2014 11:04 am

Mẹ k biết chính xác lúc nào anh Phi về TP HCM? mẹ cũng đang dự định tới hè 2 mẹ con sẽ vào trường Ban Mai một chuyến.

Chào chị, riêng tôi thì sẽ có mặt tại trường từ 15/6 tới 15/7. Tôi có thể phải đi công tác ở tp khác vài ngày trong thời gian đó. Giúp được gì cho chị trong khả năng, tôi sẽ làm. Gần tới ngày đó chị liên lạc với trường nhe.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Cu Lì » T.Năm Tháng 4 17, 2014 10:55 pm

Dạ, em xin cảm ơn anh ạ.
Cu Lì

Gửi bàigửi bởi Cu Lì » T.Năm Tháng 4 17, 2014 11:02 pm

Pinkrose à! Đúng như chị nói, giá mà có nguồn tài trợ nào? Ông xã của em cũng là một nhân viên nhà nước, thu nhập còn thấp hơn em thì biết làm sao được. Đau đầu với 2 chữ "đầu tiên" lắm ạ. Gánh nặng của mẹ là phải lo đủ thứ, thậm chí còn phài lo cho bố nữa. Hu hu... :cry:
Cu Lì

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 4 17, 2014 11:54 pm

em hiểu điều này lắm chứ chị, kiếm nhiều tiền thì ít thời gian cho con. Để em kể chị nghe 1 câu chuyện.
1 chị học viên học trang điểm ở em là sales and marketing director, chị ấy có đứa con 3.5 tuổi. Nó nói với mẹ: mẹ ơi, tại sao KH không gọi điện cho mẹ lúc mẹ ở công ty mà cứ gọi lúc mẹ đang ở nhà với con vậy. Chị ấy bảo: vì mẹ làm khách sạn mà con. Thằng bé nói luôn: vay khi con lớn, chân con dài ra con sẽ đi làm lái xe taxi.
Mẹ đứng hình luôn.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 4 17, 2014 11:58 pm

Thằng bé nói luôn: vay khi con lớn, chân con dài ra con sẽ đi làm lái xe taxi.

Là sao mình ko hiểu, giảng dùm đi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 4 18, 2014 12:02 am

Chân dài lái taxi để đạp thắng và ga cho dễ.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 4 18, 2014 7:16 am

phtran1302 đã viết:Chân dài lái taxi để đạp thắng và ga cho dễ.

Vậy nó liên quan gì tới việc mẹ làm ở KS? Và đứng hình tức là sao?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 4 18, 2014 12:36 pm

hihi anh Phi ơi, câu đó anh cứ hiểu là: Bé lớn lên, chân bé dài ra, bé đi làm lái xe taxi.
Vậy thôi.
Còn không thì để mai em dạy chỉ em sẽ hỏi thằng bé là lớn lên thằng bé thích làm gì? Và tại sao thích làm lái xe taxi nha.
Mà có j k hiểu ta, thằng bé 3.5 tuổi chỉ muốn mẹ nó tập trung chơi với nó thôi. Vì em thây nhà đấy đông mà ba cũng nhác chơi với con, ông bà cũng vậy, thằng bé dc cho 1 cái ipad mini, chơi chán, nó ra bảo em là tháo cái case ra cho nó, ... Vậy là em tháo thôi.
Thằng bé này là trẻ bthuong ma.
Còn mẹ nó đứng hình cũng dễ hiểu thôi, bo me nào chả thích con mình lớn lên làm business, bác sĩ giáo vien hay luat sư.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi Cu Lì » CN Tháng 4 20, 2014 9:31 am

Anh Phi, Pinkrose mọi người kính quý! Những câu chuyện đùa vui của anh chị, những chia sẻ của anh chị giúp cho các mẹ bớt những căng thẳng, lo âu. Rất cám ơn mọi người!
Các anh chị ạ, em thấy những trẻ TK và trẻ CPT như con em đây thiệt thòi nhiều quá. Nói như 1phụ huynh đã chia sẻ trên chuyên trang rằng : với xã hội bây giờ, 1 người khôn ngoan tồn tại đã khó huống hồ như con mình thì biết làm sao trong nay mai đây. Thế nhưng các cháu vẫn chưa được sự quan tâm của Nhà nước, của xã hội, của cộng đồng. Khái niệm về tự kỷ và chậm phát triển vẫn rất mơ hồ với nhiều người, họ cứ cho rằng con mình k bình thường. Người tốt thì xuýt xoa thương hại, người ghen ghét thì cho rằng, mình nợ kiếp trước; người trong nhà thì bảo phải tập trung lo cho con, nhưng làm như thế nào và giúp mình bằng cách nào thì k ai chỉ ra cả.Kể cả bố. Bố đã có lúc to tiếng, mẹ học sư phạm mà k biết dạy con. Trời ơi! mẹ đã khóc, khóc rất nhiều. bố sốt ruột vì con nhưng bố cũng có giúp gì cho con đâu, kể cả là thời gian bên con. Lại còn động chạm tới lòng tự trọng của mẹ nữa chứ. Mặc dù mẹ k đi dạy theo chuyên môn đào tạo nhưng với tình trạng của con, việc được đào tạo là 1 giáo viên dạy" Giáo dục công dân" như mẹ thì làm được gì. Vẫn biết rằng, mẹ là người sát sao, gần gũi với con nhất, mẹ phải là người trực tiếp tìm giải pháp, dạy con tiến bộ, nhưng mẹ cũng cần sự hiểu biết,sự đồng hành, chia sẻ của mọi người chứ. Mẹ k có tiền nên nhiều việc cần làm cho con mẹ đã k làm được. Mẹ có rất nhiều thứ phải lo(cơm, áo, gạo, tiền...) nên mẹ cũng k dành được nhiều thời gian cho con. Mẹ thiếu sót rất nhiều nhưng ...Hu hu...Xã hội k hiểu, thường xuýt xa thương hại. Người trong nhà thì trách cứ. Chẳng ai biết được nỗi lòng người mẹ cả.
Anh Phi ạ, mỗi tối về lại cố gắng dụ con học, nhưng con cứ k chịu làm theo mẹ. Giờ biết làm sao đây anh? Trong lúc chưa gặp được anh, anh có thể giúp mẹ một vài phương pháp nào có thể làm cho cháu hợp tác với mình k? Mẹ rất lo lắng anh ạ.
Mẹ đọc trên báo thấy người ta quảng cáo thuốc An Não Vương. Vậy có thể dùng thuốc này cho cháu để hỗ trợ k anh? Theo như quảng cáo thì hay lắm mà em đang băn khoăn k biết có nên cho cháu uống k? Hay anh có thuốc nào khác, có thể phụ huynh khác đã dùng, giống trường hợp con em, anh có thể chỉ giúp k?
Cu Lì

Gửi bàigửi bởi Cu Lì » CN Tháng 4 20, 2014 10:02 am

Anh Phi à!
Em đọc ở trên trang đây thấy có người trao đổi rằng dùng thuốc Ritalin cho trẻ tăng động giảm chú ý đạt 80% hiệu quả. Vậy em dùng con có được k anh?
Cu Lì

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.